สมุทรปราการโกยรวม11ทองเจ้าเรือพาย

 18 มี.ค. 2559 09:02 น. | อ่าน 132
Facebook Twitter Pinterest LinkedIn Google+

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” ที่ จ.สุพรรณบุรี เมื่อวันที่ 17 มี.ค. 59 ที่ผ่านมา ทำการชิงชัยทั้งสิ้น 60 เหรียญทอง โดยทัพนักกีฬาจากกรุงเทพมหานครยังคงครองอันดับ 1 บนตารางสรุปเหรียญอย่างคงที่ เก็บเพิ่มไปอีก 6 เหรียญทอง ในวันที่ผ่านมา รวมแล้วตอนนี้มี 94 เหรียญทอง 79 เหรียญเงิน 96 เหรียญทองแดง ทิ้งห่างเจ้าภาพ สุพรรณบุรี อันดับ 2 ถึง 43 เหรียญทอง โดยทัพนักกีฬาสุพรรณฯ คว้าไปได้ 51 เหรียญทอง 41 เหรียญเงิน และ 58 เหรียญทองแดง

“พงศ์กรณ์” บินเจ๋งเก็บ 2 ทอง

กีฬาทางอากาศ ที่สนามลุ่มบัว ชิง 2 ทอง เป็นการแข่งขันประเภทร่มบิน ไฮไลต์อยู่ในรายการ ร่มบิน พาราบอล บุคคลชาย ซึ่งผลการแข่งขันก็ไม่พลิกความคาดหมาย เมื่อเต็งหนึ่งประจำรายการ "ซีเกมส์" พงศ์กรณ์ ธนสกุลกรแสง นักกีฬาร่มบินทีมชาติไทยชุดชิงแชมป์โลกที่ประเทศสหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ ปี 2015 สามารถคว้าเหรียญทองไปครองหลังจากบินทำคะแนนได้มากที่สุด 19 คะแนน เหรียญเงินเป็น ศรัณย์ภัทร โพธิภักดิ์ จากจันทบุรี ทำได้ 14 คะแนน ส่วนทองแดงเป็น ชญานนท์ พิจารย์กุล จากจันทบุรี ทำได้ 11 คะแนน จากฟอร์มที่สุดยอดของพงศ์กรณ์ส่งผลให้เจ้าตัวคว้าเหรียญทองที่สองของวันได้ติดต่อกันจากร่มบิน คะแนนรวมสูงสุด บุคคลชาย โดยพงศ์กรณ์ทำคะแนนรวมได้มากที่สุด 66 คะแนน เหรียญเงินเป็น ศรัณย์ภัทร โพธิภักดิ์ จากจันทบุรี ทำได้ 51 คะแนน และเหรียญทองแดง ภูมิศิษฐ์ ธนสกุลกรแสง จากสุพรรณบุรี ทำได้ 47 คะแนน

เชียงรายป้องทองลู่เปอร์ซูต

จักรยาน ที่สนาม 2 โรงเรียนกีฬา ชิง 3 ทอง รายการที่น่าสนใจอยู่ที่ประเภทลู่ เปอร์ซูต ทีมชาย ซึ่งเป็นทัพน่องเหล็กจากจังหวัดเชียงรายที่สามารถป้องกันแชมป์ไว้ได้อีกสมัย หลังจากที่ ภากร มีสมบูรณ์, คมชาญ ซาวคำเขต, ภูริวิทย์ ดอนชัย, ธนาคาร ไชยยาสมบัติ และ วชิรวิทย์ แสนคำวงศ์ ปั่นเข้าเส้นชัยได้ด้วยเวลาที่ดีที่สุด 4.49.50 น. เชียงรายคว้าเหรียญทองสองปีติดต่อกัน เหรียญเงิน กรุงเทพมหานคร และเหรียญทองแดง นครราชสีมา ส่วนผลอีกสองรายการ ประเภทลู่ เปอร์ซูต บุคคลหญิง (2 กม.) ทอง ปิยะธิดา ทิศจันทร์ (ลำปาง), เงิน สุภาวดี ศรีมันตะ (กทม.), ทองแดง กัญญารัตน์ เกษทองหลาง (กาฬสินธุ์), อิลิมิเนชั่นเรซ บุคคลชาย ทอง วรท อุดมวัฒนกูล (นครราชสีมา), เงิน ศักดิ์ชัย พอดีงาม (กทม.), ทองแดง ศดิศ คำป้อง (กาฬสินธุ์)

ฉะเชิงเทราเหมาเรียบชักกะเย่อ

ชักกะเย่อ ที่โดม โรงเรียนกาญจนาภิเษก ชิง 2 ทอง เป็นการแข่งขันประเภททีม 8 คน ชาย-หญิง ซึ่งผลปรากฏว่าเป็นทัพนักกีฬาจากจังหวัดฉะเชิงเทราที่เป็นเจ้าเหรียญทองในกีฬาชนิดนี้ หลังเหมาเรียบในวันสุดท้ายคว้าแชมป์ทั้งสองรายการชาย-หญิง โดยในประเภททีมชาย ทอง ฉะเชิงเทรา, เงิน นครปฐม, ทองแดง ลำพูน ส่วนประเภททีมหญิง ทอง ฉะเชิงเทรา, เงิน นครปฐม และ ทองแดง ลำพูน เช่นกัน ส่งผลให้จบการแข่งขันกีฬาชักกะเย่อในทัวร์นาเมนต์กีฬาเยาวชนแห่งชาติปีนี้ ฉะเชิงเทรา ซิวไป 3 เหรียญทองจาก 4 รายการ ที่เปิดทำการแข่งขัน ประกอบด้วย ทีมชาย 8 คน, ทีมหญิง 8 คน และ ทีมหญิง 4 คน โดยอีก 1 เหรียญทองเป็นของนครปฐมในประเภททีมชาย 4 คน

"เจตกานต์" ไว้ลายเต็ง 1 ซิวทองปืนสั้น

ยิงปืน ที่สนามยิงปืนโรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี ชิง 2 ทอง ในประเภทปืนสั้นมาตรฐาน บุคคลชาย เหรียญทองตกเป็นของเต็งหนึ่งประจำรายการ เจตกานต์ จอกแก้ว แม่นปืนจากกรุงเทพมหานคร ดีกรีทีมชาติไทยชุดสู้ศึกยูธ โอลิมปิกเกมส์ 2014 และ เอเชียนเกมส์ 2014 ที่ยิงเข้าเป้าไปด้วยคะแนน 551 แต้ม เหรียญเงิน ภูธเรศ พินิจพงษ์ จากนครสวรรค์ ทำได้ 547 คะแนน ส่วนเหรียญทองแดงเป็นของ พีชณัฐ คล้ายสุบรรณ จากราชบุรี ทำได้ 543 คะแนน ส่วนผลอีกหนึ่งรายการ ปืนสั้นมาตรฐาน ทีมชาย ทอง เชียงใหม่ 1,588 คะแนน เงิน นครสวรรค์ 1,581 คะแนน และ ทองแดง จันทบุรี 1,567 คะแนน

สมุทรปราการจ้วงโกย 5 ทองเรือพาย

ด้านเรือพาย ที่ศูนย์ฝึกเรือพายราชนาวี จ.ระยอง ชิง 14 ทอง โดยเป็นทัพนักกีฬาจากจังหวัดสมุทรปราการที่ยังท็อปฟอร์มต่อเนื่อง โกย 5 เหรียญทองในวันสุดท้ายนี้ จาก เรือยาว หญิง 5 ฝีพาย 200 ม. ทอง 52.83 วิ., เงิน นนทบุรี 53.06 วิ., ทองแดง อุตรดิตถ์ 54.47 วิ., เรือคายัคสลาลอม ชาย ทอง กรวิชญ์ สุขแจ้ง (สมุทรปราการ) 147.82 คะแนน., เงิน กวินภพ ประเสริฐ (เชียงใหม่) 176.85 คะแนน, ทองแดง สุรพศ วันดี (สุรินทร์) 181.47 คะแนน, เรือแคนูสลาลอม หญิง ทอง ณัฐณิชาช์ อมรวิชัยวงศ์ (สมุทรปราการ) 178.30 คะแนน, เงิน วรดา ชนม์สุข (เชียงใหม่) 183.59 คะแนน, ทองแดง สุริฉาย อินทะ (อ่างทอง) 200.69 คะแนน, เรือคายัคสลาลอม หญิง ทอง ธนัชชา มั่นคำ (สมุทรปราการ) 181.07 คะแนน, เงิน สุภัสรา ทาวี (เชียงใหม่) 188.90 คะแนน, ทองแดง สรนันท์ แก้วตาทิพย์ (อ่างทอง) 227.78 คะแนน และ เรือแคนูสลาลอม ชาย ทอง รัตนเจตน์ ชูอำไพ (สมุทรปราการ) 157.14 คะแนน, เงิน พิพัฒน์ ประมวลสุข (อ่างทอง) 183.16 คะแนน, ทองแดง ณัฐพล คุณยศยิ่ง (เชียงใหม่) 184.48 คะแนน ส่งผลให้จบการแข่งขันเรือพายในทัวร์นาเมนต์ครั้งนี้ ทัพนักกีฬาเรือพายจากสมุทรปราการคว้าเจ้าเหรียญทองไปได้ด้วยจำนวน 11 เหรียญทองด้วยกัน อันดับ 2 เชียงใหม่ 6 เหรียญทอง และอันดับ 3 กรุงเทพมหานคร และอุตรดิตถ์ที่คว้าไปจังหวัดละ 5 เหรียญทอง

ผลการแข่งขันรายการอื่น คายัค หญิง 2 คน 200 ม. ทอง กรุงเทพมหานคร 45.66 วิ., เงิน นครราชสีมา 47.10 วิ., ทองแดง ชลบุรี 49.60 วิ., คายัค ชาย 1 คน 200 ม. ทอง ภูดิศ สังข์สุวรรณ (เชียงใหม่) 41.24 วิ., เงิน จิรพันธุ์ นรินทร (กทม.) 44.90 วิ., ทองแดง วิทวัส อิสริยศไกร (สมุทรปราการ) 45.73 วิ., แคนู ชาย 1 คน ระยะ 200 ม. ทอง พิตรพิบูล มหาวัฒนางกูล (กทม.) 48.75 วิ., เงิน ศิริพงศ์ เจียมสกุล (ระนอง) 49.17 วิ., ทองแดง บรรณกร รักสีขาว (เชียงใหม่) 51.40 วิ., เรือยาว 5 ฝีพาย ชาย ระยะ 200 ม. ทอง อุตรดิตถ์ 46.07 วิ., เงิน นนทบุรี 46.12 วิ., ทองแดง พิจิตร 46.22 วิ., เรือยาวมังกร 10 ฝีพาย หญิง ระยะ 200 ม. ทอง อุตรดิตถ์ 1.00.70 น., เงิน สมุทรปราการ 1.01.22 น., ทองแดง นนทบุรี 1.01.54 น., คายัค หญิง 1 คน 200 ม. ทอง อรสา เที่ยงกระโทก (นครราชสีมา) 47.47 วิ., เงิน ชลนิชา สุนารักษ์ (กทม.) 49.35 วิ., ทองแดง จิราวรรณ เผ่าพันธ์ดี (ชลบุรี) 51.80 วิ., คายัค ชาย 2 คน 200 ม. ทอง เชียงใหม่ 39.47 วิ., เงิน กรุงเทพมหานคร 42.24 วิ., ทองแดง สมุทรปราการ 45.81 วิ., แคนู ชาย 2 คน ระยะ 200 ม. ทอง ระนอง 46.93 วิ., เงิน สมุทรปราการ 48.62 วิ., ทองแดง อ่างทอง 50.81 วิ., เรือยาวมังกร 10 ฝีพาย ชาย ระยะ 200 ม. ทอง อุตรดิตถ์ 55.68 วิ., เงิน ร้อยเอ็ด 56.66 วิ., ทองแดง นนทบุรี 56.69 วิ.

หนุ่มกทม.แชมป์ผลัด 4x400 ม.

กรีฑา ที่สนามโรงเรียนกาญจนาวิทยาลัย สุพรรณบุรี ชิง 11 ทอง ไฮไลต์อยู่ที่วิ่งผลัด 4x400 ม. ชาย ซึ่งเป็นขับเคี่ยวกันของ 3 ทีมผลัดตัวเต็ง ประกอบด้วย "แชมป์เก่า" กรุงเทพมหานคร, สุราษฎร์ธานี รองแชมป์เก่า และนครศรีธรรมราช เจ้าของเหรียญทองแดงครั้งที่แล้ว โดยการแข่งขันปรากฏว่าทีมผลัดหนุ่ม "เมืองหลวง" ที่ประกอบด้วย ณัฐพงษ์ คงกระพัน, วิษณุ โพธิ์ศรี, ณภัทร แก้วบรรจักร และ พงศกร ศรีแก้ว ยังโชว์ฟอร์มได้สุดยอดควบฝีเท้านำโด่งพร้อมเข้าเส้นชัยได้เป็นทีมแรกด้วยเวลา 3.14.26 น. เอาชนะ สุราษฎร์ธานี ที่วิ่งตามเข้ามาเป็นอันดับ 2 ด้วยเวลา 3.19.15 น. ไปแบบขาดลอย พร้อมคว้าเหรียญทองมาครองได้อีกสมัย ส่วนเหรียญแดงตกเป็นของนครศรีธรรมราชที่วิ่งตามเข้ามาด้วยเวลา 3.20.56 น.

สาวโคราชวิ่งผงาดผลัด4x400ม.สมัย 2

ด้านวิ่งผลัด 4x400 ม. หญิง ทีมผลัดสาว "เมืองย่าโม" นครราชสีมา แชมป์เก่าครั้งที่แล้ว ที่ขนผู้เล่นดีกรีเยาวชนทีมชาติมาแบบฟูลทีม นำโดย มัลลิกา พลเยี่ยม, อัญชิสา เสาประเสริฐ, ภัทรพร งอกโพธิ์ และ เมษณี ราชปรุ ยังสามารถโชว์ฟอร์มได้สุดยอดวิ่งออกนำแบบม้วนเดียวจบตั้งแต่ออกสตาร์ต พร้อมเข้าเส้นชัยได้เป็นทีมแรกด้วยเวลา 3.56.80 น. คว้าเหรียญทองได้เป็นสมัยที่ 2 ติดต่อกัน ส่วนเหรียญเงิน นครศรีธรรมราช ที่วิ่งตามเข้ามาด้วยเวลา 3.57.00 น. และเหรียญทองแดง ทีมผลัดสาวสุรษฎร์ธานี ที่วิ่งเข้ามาด้วยเวลา 3.59.32 น.

ส่วนรายการอื่นมีดังนี้ วิ่ง 10,000 ม. ชาย ทอง สุรชาติ แทสี (เชียงใหม่) 52.27.97 น., เงิน จักรพันธ์ ใจตา (พะเยา) 52.49.23 น., ทองแดง เกรียงไกร ไชยแก้ว (นครสวรรค์) 53.19.18 น., วิ่ง 5,000 ม. หญิง ทอง ชนัญชิดา ฤทธิพันธ์ (ขอนแก่น) 19.37.00 น., เงิน สุกัญญา จันทะใส (สมุทรสาคร) 20.06.14 น., ทองแดง อรอุมา คำชนะ (นครพนม) 20.28.58 น., วิ่งวิบาก 2,00 ม. ทอง ธีรพงศธร ยะนา (ขอนแก่น) 6.18.33 น., เงิน เอกลักษณ์ หมวดเพ็ง (สุราษฎร์ธานี) 6.27.04 น., อนันต์ มะซะ (ปัตตานี) 6.28.57 น., วิ่งวิบาก 2,000 ม. หญิง ทอง ฟ้าลิตา หนูสลุง (อุบลราชธานี) 7.48.23 น., เงิน สุกัญญา จันทะใส (สมุทรสาคร) 7.56.48 น., ทองแดง อัญทิกาญจน์ ดวงแก้ว (อุบลราชธานี) 8.00.68 น., ขว้างจักร ชาย ทอง อาทิตย์ มาลาศรี (ขอนแก่น) 51.40 ม., เงิน จักรพรรดิ์ น้อยศรี (ขอนแก่น) 48.02 ม., ทองแดง ภรากร พันธ์สถิตย์ (ร้อยเอ็ด) 44.00 ม., ทุ่มน้ำหนักหญิง ทอง อาทิมา เสาวไพบูลย์ (กทม.) 11.71 ม., เงิน สุชาดา ฟุ้งสันเทียะ (นครราชสีมา) 11.57 ม., ทองแดง ฐาณัฐดา พรหมอินทร์ (นครศรีธรรมราช) 10.85 ม., เขย่งก้าวกระโดด ชาย ทอง วสัตน์ คำบาก (ลำปาง) 15.16 ม., เงิน ธนพล อ่อนตา (ลำปาง) 14.50 ม., ทองแดง เนติพงษ์ ภูกองทอง (กทม.) 14.33 ม., อัฏฐกรีฑา ชาย ทอง สุรศักดิ์ วรรณทอง (อ่างทอง) 4,644 คะแนน, เงิน อดิศักดิ์ มีบุญญา (นครปฐม) 4,301 คะแนน, ทองแดง สุทธิพงศ์ สุขคุ้ม (นครศรีธรรมราช) 4,048 คะแนน

ชัยนาท-โคราชซิวทองตะกร้อชายหาด

ตะกร้อชายหาด ที่สนามกังสดาลย์ ปาร์ค ชิง 2 ทอง ไฮไลต์อยู่ที่ประเภททีมเดี่ยว หญิง รอบชิงชนะเลิศ เป็นการมาพบกันของ 2 ทีมหวาย "ม้ามืด" ระหว่าง ทีมตะกร้อชายหาดสาว "เมืองวิหค" ชัยนาท ที่นำทีมโดย ศุภากร บุบผา, ภัทฑิรา แสนทวีสุข, เยาวพาณี ศรีเลิศ และ กมลรัตน์ สังข์ทอง ลงดวลกับ ทีมหวายชายหาดสาว "เจ้าภาพ" สุพรรณบุรี ที่มี เพ็ญพิชชา โพธิบัติ, ธัญญา พันธุ์กาฬสินธุ์, เกศราพร สิงห์พิลา และ พรชิตา เนหล้า โดยการแข่งขันในคู่นี้เป็นไปอย่างสนุกตื่นเต้น ก่อนที่ทีมหวายสาวชัยนาทอาศัยการเล่นเกมรับที่เหนียวแน่นและเพลงฟาดที่เฉียบขาดกว่าฟาดเฉือนเอาชนะ "เจ้าภาพ" สุพรรณบุรี ไปได้แบบหวุดหวิด 2-1 เซต (21-18, 9-21, 21-17) ผงาดคว้าเหรียญทองไปครองได้เป็นครั้งแรก

ขณะที่ในประเภททีมชาย รอบชิงชนะเลิศ เป็นการโคจรมาพบกันระหว่างทัพหวาย "รองแชมป์เก่า" ปทุมธานี ที่นำโดย ศหัสวรรษ สะอาดม่วง, พันกร เมืองสนธิ์, ดำรงค์เกียรติ ควรประดิษฐ์ และ กษิดิ์เดช คงบางปอ ลงสนาดวลกับทีมหวาย "ดาวรุ่งม้ามืด" นครราชสีมา ที่ประกอบด้วย ธนะชัย เฮียงก่อ, มนุเชษฐ์ ดีใจ, พีรยุทธ อินจินดา และ กฤษฎา กลีบสันเทียะ ผลปรากฏว่าทีมหวายชายหาดหนุ่ม "เมืองย่าโม" ทำฟอร์มเฉียบฟาดเฉือนเอาชนะ ปทุมธานี ไปได้แบบหวุดหวิด 2-1 เซต (21-18, 17-21, 21-15) พร้อมผงาดคว้าเหรียญทองไปครองได้แบบพลิกความคาดหมาย

เจ้าภาพบวก 1 ทองจากบริดจ์

บริดจ์ ที่ยิมชั้น 3 โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี ชิง 2 ทอง ในประเภทคู่ทั่วไป (ไม่จำกัดเพศ) เหรียญทองตกเป็นของสองหนุ่มจากจังหวัดเจ้าภาพ สุพรรณบุรี สิรวิชญ์ รัตนประทีปทอง กับ มีชัย หอมจันทร์ ส่วนเหรียญเงิน รัชต์ระวีย์ ยะฝั้น กับ อัครพนธ์ สุขเกษม จากเชียงราย และเหรียญทองแดงเป็น คีรินทร เต็มประดา กับ ศรัณญ์ โก๊เจริญ จากเชียงรายทีม 2 ส่วนอีกหนึ่งรายการคือ ประเภทคู่หญิง เป็นสองสาวจากเมืองเหนือ สรวงสุดา กะลำภา กับ ญาณิศา สินมา จากพิษณุโลกที่คว้าเหรียญทองไปครอง เหรียญเงินเป็น งามสิริ ธรรมโคร่ง กับ หทัยชนก กุมกัน ของเชียงราย ส่วนเหรียญทองแดงเป็น จิราภรณ์ พูลสวัสดิ์ กับ รัตติกาล นิลน้ำเพ็ชร ของพิษณุโลกทีม 2

ทัพเมืองหลงจ่อผงาดเจ้าทอง

การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 ทัพนักกีฬาจากจังหวัดต่างๆ ได้ชิงชัยตลอด 9 วันที่ผ่านมา ปรากฏว่า ทัพนักกีฬาจากกรุงเทพมหานคร เจ้าเหรียญทอง 30 สมัย ยังคงสามารถทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมและโดดเด่นเหนือกว่าทัพนักกีฬาจากจังหวัดอื่นๆ โดยทีมเมืองหลวงรั้งอยู่ในตำแหน่งจ่าฝูงของตารางสรุปเหรียญรางวัลมายาวนาน ตั้งแต่การแข่งขันเริ่มได้ 3 วันแรก จนล่าสุด ณ ขณะนี้ กรุงเทพมหานครโกยไป 94 เหรียญทอง 79 เหรียญเงิน 96 เหรียญทองแดง และจ่อที่จะทำผลงานคว้าเหรียญทองทะลุ 100 เหรียญทอง และคว้าตำแหน่งเจ้าเหรียญทองไปครองได้เป็นสมัยที่ 31 โดยทิ้งห่างสุพรรณบุรีที่ทำผลงาน 46 เหรียญทอง 38 เหรียญเงิน และ 53 เหรียญทองแดง ทั้งที่ยังเหลือระยะเวลาการแข่งขันอีกถึง 2 วัน

จอมเตะปทุมฯ ซิวแชมป์เทควันโด

เทควันโด ที่มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ ศูนย์สุพรรณบุรี ชิง 8 ทอง ไฮไลต์ในรุ่นน้ำหนักไม่เกิน 59 กก. รอบชิงชนะเลิศเป็นการพบกันระหว่าง จักรทิพย์ จันทิม จากนครราชสีมา เจ้าของเหรียญทองแดงครั้งที่แล้ว โคจรมาพบกับ ปุริม ปุรินทราภิบาล จอมเตะจากปทุมธานี ดีกรีเยาวชนทีมชาติไทย ชุดสู้ศึกชิงแชมป์เอเชียเมื่อปี 2015 โดยผลการดวลกันของคู่นี้ปรากฏว่าเป็นทาง ปุริม ปุรินทราภิบาล ที่โชว์เพลงเตะได้เหนือชั้นกว่า เอาชนะ จักรทิพย์ จันทิม ไปได้ 7-5 คะแนน ปุริมคว้าเหรียญทองไปครอง จักรทิพย์ซิวเหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองแดงเป็น อินทัช รัตนาวังเจริญ จากบึงกาฬ และ ระฟ้า ขุนพินิจ จากกรุงเทพมหานคร

ด้านผลรุ่นอื่นๆ รุ่นไม่เกิน 52 กก. หญิง ทอง ณัฐวิภา อินทรสมบัติ (พัทลุง), เงิน เบญจรัตน์ อย่างตระกูล (ตาก), ทองแดง ญาสุมินทร์ เขมวงค์ (พังงา) และ บุญยนุช วิไลประภากร (กทม.), รุ่นไม่เกิน 63 กก. ชาย ทอง สุวัฒน์ กลิ่นหอมรื่น (กทม.), เงิน จีระวัฒน์ นาดทอง (บึงกาฬ), ทองแดง ชัยรัช นกแก้ว (ภูเก็ต) และ ธนานันต์ ทองจันทร์ (น่าน), รุ่นไม่เกิน 55 กก. ชาย ทอง วิภาวรรณ ศิริพรเพิ่มศักดิ์ (กทม.), เงิน ถิรดา ศรีบุญโรจน์ (บึงกาฬ), ทองแดง ธนนันท์ ชุ่มศิริ (ขอนแก่น) และ ทิพย์สุวรรณ์ เลยกลาง (ชุมพร), ยูธโอลิมปิก รุ่นไม่เกิน 63 กก. ชาย ทอง ศักย์ศรณ์ จันทร์เพ็ญ (ลพบุรี), เงิน ชัยรินทร์ หยกจรัสสี (ภูเก็ต), ทองแดง ศักย์ศรณ์ คำหอมกุล (ชัยนาท) และ กมลภพ บัวคำ (สุราษฎร์ธานี)

สาวสุรินทร์คว้าทองยูยิตสู

ยูยิตสู ที่มหาวิทยาลัยราชภัฏสวนดุสิต ศูนย์สุพรรณบุรี ชิง 7 ทอง ในประเภทต่อสู้ น้ำหนักไม่เกิน 44 กก. บุคคลหญิง คู่ชิงชนะเลิศเป็นการพบกันระหว่าง รัญชนา บุญเรือง จากเชียงใหม่ ลงชิงชัยกับ แชมป์เก่า รัชดาภรณ์ นามงาม จากจังหวัดสุรินทร์ โดยผลการดวลกันของคู่นี้ยังคงเป็นรัชดาภรณ์ที่ไว้ลายแชมป์เก่าได้อย่างสวยหรู เอาชนะรัญชนาไป 24-3 คว้าเหรียญทองไปครอง รัญชนาจากเชียงใหม่ได้เหรียญเงิน ส่วนเหรียญทองแดงเป็น ยลดา ก้อนทองดี จากสุพรรณบุรี และ นุชนาฎ สิงห์ฉลาด จากสระบุรี

ด้านผลรุ่นอื่นๆ ประเภทต่อสู้ น้ำหนักไม่เกิน 48 กก. บุคคลหญิง ทอง พรปวีณา เชื้อปู่ (ภูเก็ต), เงิน ฑณฎา โคตรแก้ว (อุดรธานี), ทองแดง กันตพร ไชยกิจ (กทม.) และ ณัฐชยา สุกัน (สุรินทร์), น้ำหนักไม่เกิน 52 บุคคลหญิง ทอง ลลิตา ยืนนาน (ฉะเชิงเทรา), เงิน พิกุลแก้ว ก้อนเงิน (ชลบุรี), ทองแดง อินทุภา จันทานนท์ (นครปฐม) และ พัทธนันท์ แก่นพันธ์ (อุบลราชธานี), ประเภทเนวาซ่า น้ำหนักไม่เกิน 55 กก. บุคคลชาย ทอง อะตอมมะสะ ฮิโรยาม่า (เชียงใหม่), เงิน ศุภชัย ภาชู (สุพรรณบุรี), ทองแดง ศักดิ์ศิริ เขมวันตพงศ์ (กทม.) และ ชนาธิป สุทชี (ภูเก็ต), เนวาซ่า น้ำหนักไม่เกิน 60 กก. บุคคลชาย ทอง ประสิทธิ์ พูลกลาง ชลบุรี, เงิน โสฬส ศิลชัยทาน (สุรินทร์), ทองแดง นันทพงศ์ วงค์กุณา (เชียงใหม่) และ ศุภชัย ภาชู (สุพรรณบุรี), เนวาซ่า น้ำหนักไม่เกิน 66 กก. บุคคลชาย ทอง เอกชัย มุราซาวา (สระบุรี), เงิน สุรินทร์ พระเทพวงษา (สุรินทร์), ทองแดง ภูวเดช บัวหลวง (เชียงใหม่) และ รชต งามอยู่ (กทม.), ประเภทคู่ผสม ทอง พรปวีณา เชื้อปู่/ธรรมนิตย์ แซ่โค้ว (ภูเก็ต), เงิน จักรพรรณ์ แก่นท้าว/ปวัลยา สินทร (ขอนแก่น), ทองแดง พงษ์พร กรมถิน/ลลิตา ยืนนาน (ฉะเชิงเทรา) และ ธดาพร สาแก้ว/ธนภัทร ตันทะอธิพานิช (สุรินทร์)

"สมภพ" ราชายิมคว้าทองเพาะกาย

เพาะกาย ที่ลานจอดรถห้างโรบินสัน ชิง 7 ทอง ไฮไลต์สำคัญอยู่ที่รายการฟิตเนสชาย ความสูงไม่เกิน 165 ซม. ผลการแข่งขันปรากฏว่า สมภพ สวนดอกไม้ จากสุพรรณบุรี เจ้าของ 4 เหรียญทองกีฬายิมนาสติก พร้อมตำแหน่งราชายิม ในการแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งนี้ ลงล่าเหรียญทองในการแข่งขันเพาะกายด้วย สามารถทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม คว้าเหรียญทองไปครอง เหรียญเงินเป็นของ วิชัย กระจ่างผล จากพระนครศรีอยุธยา ส่วนเหรียญทองแดง อนาวิน โพธิ์ทอง จากสุพรรณบุรี

ผลรายการอื่นๆ แอธเลติก ฟิสิค หญิง ความสูงไม่เกิน 160 ซม. ทอง มุกดา เรืองสุขสุด (กทม.), เงิน บุรากร ปัญญาประทีป (สมุทรสาคร), ทองแดง ชิดชนก อภิชาติบวรวงศ์ (เชียงใหม่), แอธเลติก ฟิสิค ชาย ความสูงไม่เกิน 165 ซม. ทอง สิทธินันท์ ขยันทำ (จันทบุรี), เงิน สมภพ สวนดอกไม้ (สุพรรณบุรี), ทองแดง สิทธิณัฐ ผลหมู่ (พระนครศรีอยุธยา), บุคคลชายทั่วไป รุ่น ไลต์เวต รุ่นไม่เกิน 70 กก. ทอง เดชณรงค์ ประเทศ (สุพรรณบุรี), เงิน ศรัณย์ ศรีวิชัย (เชียงราย), ทองแดง คณรัตน์ วรายุ (เชียงใหม่), ยูธโอลิมปิก รุ่นไม่เกิน 49 กก. หญิง ทอง สิริปรียา มะหะหมัด (สุพรรณบุรี), เงิน กานต์ธิดา แสงสิน (ปทุมธานี), ทองแดง กุลกันต์ ไพผดุง (พิษณุโลก) และ นิษฐา แก่นจันทร์ (กทม.)

สำหรับโปรแกรม (วันที่ 18 มี.ค.) มีชิงชัย 72 เหรียญทอง จากกอล์ฟ 4 เหรียญทอง ที่บลูแซฟไฟร์ จ.กาญจนบุรี เริ่ม 08.00 น., จักรยาน 5 เหรียญทอง ที่สนาม 2 โรงเรียนกีฬา เริ่ม 08.00 น. ตะกร้อลอดห่วง 2 เหรียญทอง ที่สพป. เขต 1 เริ่ม 10.00 น., เทควันโด-พุมเซ่ 5 เหรียญทอง ที่มหาวิทยาลัยเกษตรศูนย์สุพรรบุรี เริ่ม 08.30น. , แบดมินตัน 7 เหรียญทอง ที่ โรงยิมฯ 4,000 ที่นั่ง เริ่ม 10.00 น., เพาะกาย 7 เหรียญทอง ที่ลานจอดรถห้างโรบินสัน เริ่ม 08.00 น., ฟุตซอล 2 เหรียญทอง ที่โดม สถาบันการพลศึกษาวิทยาเขตสุพรรณบุรี เริ่ม 13.00 น., ฟุตบอล 2 เหรียญทอง ที่โรงเรียนบรรหาร 1 และ โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี (หญ้าเทียม) เริ่ม 15.00 น. ทั้ง 2 คู่, มวยไทยสมัครเล่น 10 เหรียญทอง ที่สหกรณ์ศรีประจันต์ เริ่ม 10.00 น., มวยสากลสมัครเล่น 18 เหรียญทอง ที่โรงเรียนสวนแตงวิทยา เริ่ม 13.00 น., ยิงปืน 2 เหรียญทอง ที่สนามยิงปืน โรงเรียนกีฬาจังหวัดสุพรรณบุรี เริ่ม 09.00 น., ยูยิตสู 5 เหรียญทอง ที่มหาวิทยาลัยสวนดุสิต เริ่ม 09.00 น., สนุกเกอร์ 1 เหรียญทอง ที่โรงแรมพชร เริ่ม 13.00 น., หมากล้อม 2 เหรียญทอง ที่วิทยาลัยเทคนิคสุพรรณบุรี เริ่ม 13.00 น.

บรรยายใต้ภาพ

ทองชายหาด-กมลรัตน์ สังข์ทอง จอมฟาดลูกพลาสติกชายหาดสาวชัยนาท ลอยตัวฟาดกลับหลังก่อนพาทีมชนะสุพรรณบุรีไป 2-1 เซต คว้าเหรียญทองทีมเดี่ยวหญิง การแข่งขันกีฬาเยาวชนแห่งชาติ ครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” เมื่อ 17 มี.ค. 59

ไกลสุด-วสันต์ คำบาก จอมกระโดดหนุ่มเมืองลำปาง กระโดดทำสถิติ 15.16 ม. คว้าเหรียญทองเขย่งก้าวกระโดดชาย กีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” ที่โรงเรียนกาญจนาภิเษก เมื่อ 17 มี.ค. 59

สาวแกร่ง-ฟ้าลิตา หนูสลุง (ชมพู) นักกรีฑาสาว จ.อุบลราชธานี วิ่งเข้าเส้นชัยเป็นคนแรกทำเวลา 7:48.23 นาที คว้าเหรียญทอง วิ่งวิบาก 2,000 ม. หญิง กีฬาเยาวชนแห่งชาติครั้งที่ 32 “สุพรรณบุรีเกมส์” ที่โรงเรียนกาญจนาภิเษก เมื่อ 17 มี.ค. 59--จบ--

ที่มา: หนังสือพิมพ์สยามกีฬา

Comment
Related